Hóa chất

Hóa chất và sản phẩm chứa các thành phầm hóa chất quản lý khác nhau như thế nào?

05/12/2020 618
Trả lời

Quy định về quản lý hóa chất hiện hành chỉ áp dụng với đối tượng là đơn chất, hợp chất và hỗn hợp chất. Do vậy, các thành phẩm chứa hóa chất (ví dụ như pin, ăc quy chứa Axit sulfuric; Hộp mực in; v.vv..) không thuộc đối tượng của Luật hóa chất và các quy định liên quan.

Nghị định 17/2020/NĐ-CP sửa đổi Nghị định liên quan đến điều kiện đầu tư kinh doanh thuộc lĩnh vực quản lý nhà nước của Bộ Công thương, ban hành ngày 5/2/2020, cũng quy định rõ hơn về phân biệt thành phẩm và hóa chất tại Khoản 1 Điều 8 (bổ sung Khoản 1 Điều 11 Nghị định 113/2017/NĐ-CP). Cụ thể là Các sản phẩm sau không thuộc đối tượng hóa chất được điều chỉnh của Nghị định này:

a) Dược phẩm; chế phẩm diệt khuẩn, diệt côn trùng; thực phẩm; mỹ phẩm;

b) Thức ăn chăn nuôi; thuốc thú y; thuốc bảo vệ thực vật; phân bón hữu cơ, phân bón sinh học, phân bón hóa học là phân bón hỗn hợp, phân bón khoáng hữu cơ, phân bón khoáng sinh học; sản phẩm bảo quản, chế biến nông sản, lâm sản, hải sản và thực phẩm;

c) Chất phóng xạ; vật liệu xây dựng; sơn, mực in; keo dán và sản phẩm tẩy rửa sử dụng trong lĩnh vực gia dụng;

d) Xăng, dầu; condensate, naphta được sử dụng trong chế biến xăng dầu.” 

Chia sẻ
Quan tâm
×

Đăng nhập

Quên mật khẩu?
Bạn chưa có tài khoản?? Đăng ký
Đăng ký hội viên miễn phí